Ngân hàng bài tập
Đặt điện áp $u=80\sqrt{2}\cos\omega t$ (V) vào hai đầu một đoạn mạch mắc nối tiếp theo thứ tự gồm cuộn cảm thuần, điện trở và tụ điện có điện dung $C$ thay đổi được. Thay đổi $C$ đến giá trị $C_0$ để điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn cảm đạt cực đại thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu tụ điện là $60$V. Khi đó điện áp hiệu dụng giữa hai đầu đoạn mạch chứa cuộn cảm và điện trở là
$100$V
$80$V
$140$V
$70$V
1 lời giải Sàng Khôn
Trở lại Tương tự
Thêm lời giải
1 lời giải
Sàng Khôn
13:01 07/02/2022

Chọn phương án A.

Khi $C$ thay đổi, điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn cảm đạt giá trị cực đại khi trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng

$\Rightarrow Z_L=Z_{C0}\Rightarrow U_{L\max}=U_{C0}=60\left(V\right)$

Điện áp giữa hai đầu đoạn mạch chứa cuộn cảm và điện trở là

$$U_{RL}=\sqrt{U_R^2+U_L^2}=\sqrt{60^2+80^2}=100\left(V\right)$$